Lunes, Enero 1, 2018

MY BEST LESSON PLAN



DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA KONTEMPORARYONG ISYU
GRADE 10
I.          Layunin
            Sa loob ng isang oras, ang mga mag aaral ay inaasahang:
            1. Natutukoy ang mga karahasan na kinakaharap ng mga Kababaihan .
2. Nakabubuo ng mga paraan upang maipaglaban ang karapatan ng mga kababaihan laban sa karahasan.
3. Nakapagsasagawa ng mga paraan upang maipakita ang pagsalungat sa mga karahasan na kinakaharap ng mga kababaihan sa pamamagitan ng pagbubuo ng slogan, spoken poetry, bukas na liham at impromptu speech na tumatalakay sa matibay na pagsalungat sa karahasan sa kababaihan.
II. Nilalaman
            A. Paksa: Karahasan sa Kababaihan
            B. Mga Konsepto: Foot Binding, Breast Ironing, Female Genital Mutilation
            C. Sanggunian: Kontemporaryong Isyu Learning Material PDF, Teacher’s Guide
D. Mga Kagamitan: Komiks na gawa sa Tarp-Papel, Task Card, Exit Pass Card,  LED TV Chalk and Board, Kartolina, Marker
III. Pamamaraan
           
Gawain ng Guro
Gawain ng mga Mag aaral
A.     Panimulang Gawain
1. Panalangin/Pagbati
Magandang Hapon sa inyong lahat!  

Bago natin simulan ang ating klase, tayo muna ay magsitayo para sa panalangin na pangungunahan ng inyong kamag-aral.

Muli, magandang hapon ulit!


4. Pagsasaayos ng Silid
Bago muna kayo magsiupo, pakipulot ang mga kalat sa ilalim ng inyong upuan. Salamat


3. Pagtatala ng Liban
Class Monitor, mayroon bang lumiban sa klase sa araw na ito?

Magaling!

4. Balik Aral
Ano ang mga natalakay natin sa nakaraang aralin? Maari niyo bang ibahagi sa klase?

Yes Desiree?




Mahusay! Maari ba kayong magbigay ng ilan sa mga diskriminasyong ito na kinakaharap ng mga kababaihan at iba pang kasarian?




Magaling! Sa kabila ng diskriminasyong nararanasan ng mga kababaihan at iba pang kasarian, may mga hakbangin ba silang ginagawa upang maipaglaban ang kanilang karapatan?






Mahusay ang iyong tinuran! Ngayong alam na ninyo ang mga diskriminasyong naranasan ng mga kababaihan, handa na kayo para sa ating panibagong tatalakayin.

B.     Pagganyak
 Ngunit bago ang lahat, nais kong pag aralan         ang komiks na nasa pisara. Maari ba kong magtawag ng maaring mag-impersonate ng mga diyalogo sa komiks?

(Pipili ng tatlo mula sa mga mag aaral na siyang magbabasa ng may damdamin sa mga dayalogong nasa komiks. Maaring tumawag muli kung hindi sapat ang damdaming inilaan ng mga mag aaral na napili).

Magaling! Palakpakan natin sila. Pero hindi diyan nagtatapos yan. Mula sa binasang dayalogo, sagutin ang mga sumusunod:

1. Tungkol saana ang komiks?




 Tama!
2. Sa inyong palagay, makatwiran baa ng pakikitungo nito sa kanyang asawa?



Magaling!
3. Sa inyong palagay, anong isyu ang ipinapakita nito? 




Tama! Ano pa?



Tama! At yan ang tatalakayin natin ngayon. Ilan lamang iyan sa mga karahasang nararanasan ng mga kababaihan sa ating lipunan . Tatalakayin din  natin ang mga karahasan na nararanasan ng mga kababaihan sa iba’t ibang lipunan sa mundo.

C.     Paglalahad
Panlinang na gawain: Pangkatang gawain (Pagsusuri ng News Article)
(Bumuo ng apat na grupo at pagkatapos ay bigyan ang bawat grupo ng isang kartolina/manila paper at marker para sa gawain. Ibabahagi mo din anh isang news article tungkol sa talakayan sa bawat grupo. Matapos maisagawa ang lahat ng ito ipasagot ang mga katanungang inihanda mo at ibabahagi ng mga mag aaral ang kanilang nagawa. Ang paghahanda nila ay limitahan lamang sa sampung minuto at ang nalalabing sampung minuto ay ilalaan para sa presentasyon ng kanilang nagawa.

Mga Gabay na Tanong
1. Tungkol saan ang News Article?
2. Paano isinasagawa ang nasabing karahasang ito?
3. Bakit ito ginagawa?
4. Sa iyong palagay, makatarungan baa ng ganitong uri ng karahasan?

Magaling ang inyong ginawa! Bukod pa sa inyong nabanggit, heto pa ang istadistika na nagpapakita ng karahasan na kinakaharap ng mga kababaihan.

(Ipapakita ang presentasyon gamit ang powerpoint presentation)

Mula sa mga istadistikang ito, ano ang inyong mahihinuha?




Magaling!


D. Pagpapahalaga
Sa mga nabanggit na karahasan na kinakaharap ng mga kababaihan, bilang isang mag aaral ano ang mga hakbang o paraan na maari mong ibigay upang maipakita ang iyong pagtutol sa mga karahasang ito.


E. Paglalahat

Bago kayo pumasok kanina sa silid aralang ito ay may ibinigay ako sa inyong mga Exit Pass Card. Ano ang nakalagay sa mga card na iyan?


Tama! Mula sa ating naging talakayan, ano ang mga natutuhan ninyo? Isulat sa Exit Pass Card niyo at pagkatapos ng isang minuto ay tatawag ako ng magbabahagi ng kanilang natutuhan ngayon.


Tapos na ang lahat? Thumbs Up! Ngayon sino ang gustong magbahagi ng kanyang natutuhan ngayon?

Magaling na pagpapaliwanag!

F. Paglalapat
Pangkatang Gawain: Isagawa ang mga sumusunod na performance based assessment. Gumamit ng rubrics sa pagmamarka.

Task Card # 1: Slogan

Task Card # 2: Bukas na Liham

Task Card # 3: Spoken Poetry

Task Card # 4: Impromptu Speech (Talumpating hindi Handa)

(Ang panuto ng gawain ay nakalagay na sa mga Task Card at ang rubics sa pagmamarka. Dito na rin ilalagay ang marka ng bawat pangkat).
     



Magandang hapon din po Ginoong Orogan!




(Tatayo ang mga mag aaral sa panalangin)

Magandang hapon din po!



(Pupulutin ng mga mag aaral ang kanilang kalat)



Class Monitor: Sir lahat po ay naririto.










Desiree: Ang natalakay po natin ay tungkol sa sa iba’t ibang uri ng diskriminasyon na kinakaharap ng mga kababaihan sa iba’t ibang lipunan. 




Sir, ang mga kababaihan po sa ilang lipunan sa mundo ay ay hindi binibigyan ng karapatan na makapag aral tulad ng naganap sa bansang Pakistan.






Opo Sir mayroon po silang mga hakbang na ginagawa tulad ng isang babae na nagngangalang Malala Yousafzai ng Pakistan na buong tapang na nakipaglaban upang makamit ang pantay na karapatan ng mga kababaihan sa Pakistan laban sa mga Taliban.













(Hayaan ang mga mag aaral na magtaas ng kamay at pumili ng tatlo mula sa klase).











Sir, ito po ay tungkol sa isang pamilya. May isang ama po na sinasaktan ang kanyang asawa dahil sa hindi nito maibigay ang hinihingi ng asawa.



Sir hindi po dahil ang pera na gagastusin nila ay inilalaan ng ina sa gamot na para sa sakit ng kanyang anak.



Ipinapakita lamang Sir ng komiks ang isang senaryo ng pananakit ng lalaki sa babae sa pamamagitan ng pisikal maging emosyonal na pananakit.

Sir maari din pong matawag na karahasan sa kababaihan dahil ito ay manipestasyon lamang na hindi makatarungang pagtrato sa kanila.















(Pangkatang Gawain)












(Hayaan ang mga mag aaral na sumagot sa mga katanungan)

Pagtatanghal ng mga gawain ng mag aaral













Sir, ang mga kababaihan ay nakakaranas ng iba’t ibang uri ng mga karahasan na may iba’t ibanga anyo tulad ng karahasang sekswal, emosyonal, at pisikal.










(Hayaan ang mga mag aaral para sa isng bukas na diskusyon)






Sir, ang nakasulat po ay “Ang Aking Natutuhan”.





(Ang mga mag aaral ay magtatala ng kanilang mga natutuhan mula sa talakayan).  

(Ang mga mag aaral ay magtataas ng kamay at magbabahagi ng kanilang natutuhan).








(Pangkatang Gawain)  




IV. Pagtataya
Panuto: Tukuyin ang hinihingi ng bawat pahayag. Maari kang sumangguni sa word pool sa ibaba. Ilagay sa patlang ang tamang sagot.
_________________________1. Ito ay tumutukoy sa anumang karahasang nauugat sa kasarian na humahantong sa pisikal, sekswal o mental na pananakit o pagpapahirap sa mga kababaihan, kasama na ang mga pagbabanta at pagsikil ng kanilang kalayaan.
_________________________2. Ang karahasang ito ay isinasagawa sa China na kung tawagin ay Lotus feet na sumisimbolo ng kagandahan para sa kanila.
_________________________3. Isang proseso ng pagbabago ng ari ng kababaihan nang walang anumang benipisyong medical. Ito ay isinasagawa sa paniniwalang mapapanatili nitong walang bahid dungis ang babae hanggang siya ay maikasal.
_________________________4. Ito ay ang pagbabayo o pagmamasahe ng batang nagdadalaga sa pamamagitan ng martilyo o spatula na pinainit sa apoy.
_________________________5. Itinakda ito bilang International Day for the Elimination of Violence Against Women ng United Nations.
Karahasan sa Kababaihan                   Foot Binding
Breast Ironing/Flattening                    Female Genital Mutilation
Nobyembre 25
 





V. Takdang Aralin
            Sagutin ang mga sumusunod na tanong:
            1. Anu ano ang mga hakbang na ginagawa ng pamahalaan upang matugunan ang mga isyu at hamon sa kasarian at lipunan? 
            Sanggunian: Learning Material pahina 310-317








REFLECTION  

            I consider this as my best lesson plan because I used this to my final demonstration teaching. I ensure that this lesson plan anchored with the cognitive, affective and psychomotor domains in order to attain the desired outcomes from the student. My learning objective was measurable and attainable in just one hour. In terms of choosing the topic, it is very observable in the society so it is for me to deliver the topic, Violence Against Women. I also used teaching strategies and methods such as collaborative and cooperative learning in order to enhance learning. In the assessment stage, I let the student engage in performance task so I prepared a performance task card for easy explanation about what they are going to do. Luckily, they are able to achieve my set objectives to them because they perform very well. The materials that I use are recycled materials that I obtain from the school and with the help of my co student teacher and my cooperating teacher, I am able to utilize the materials very well. In the lesson proper, I follow what is written from preliminary part until to the last part which is the application stage. Finally, I give assignment from the next lesson and followed the desired way of giving follow ups. I put the learning material that they can visit and of course the page number for them to easily find it and answer their assignments.
           

     

Walang komento:

Mag-post ng isang Komento

PRELIMINARIES

DAILY TIME RECORD APPROVAL SHEET PRINCIPAL: FE Q. BONDOC CRITIQUE TEACHER: ROSEMARIE C. SARMIENTO  CERTIFICATION PRINCIPAL: FE...